Sinh học 2008
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Sinh học 2008Đăng Nhập

Sinh viên khoa Sinh Học - Khóa 2008 - Đại Học Khoa Học Tự Nhiên

pollBạn có muốn tham gia bán hàng đa cấp không?

Xem kết quả

descriptionBình chọnBán hàng đa cấp là gì?

more_horiz
Chắc ai trong số các bạn đề nghe đến bán hàng đa cấp rồi.

WIKIPEDIA đã viết:
Bán hàng đa cấp là phương thức tiếp thị để bán lẻ hàng hoá.Đây là hoạt động kinh doanh bán hàng trực tiếp đến tay người sử dụng, và chỉ dành riêng cho hoạt động tiếp thị trên thị trường hàng hoá chứ không dành cho thị trường dịch vụ. Theo đó,người bán hàng sẽ bán trực tiếp tại nơi ở của người mua hàng hoặc một nơi khác mà không phải là tại công ty cũng như tại các cửa hàng hay có một địa điểm cố định để bán hàng. Cần phân biệt rõ bán hàng đa cấp với bán hàng đa cấp bất chính. Bán hàng đa cấp bất chính là một hiện tượng biến tướng của phương thức bán hàng đa cấp, trong đó, bán hàng đa cấp bất chính được coi là một hình thức lừa đảo trong đó lợi nhuận không thực sự được xuất phát từ giới thiêu sản phẩm mà từ việc tuyển mộ các thành viên mới. Thuật ngữ "đa cấp" ám chỉ việc những người khởi xướng và phát động hệ thống (nằm ở đỉnh tam giác-kim tự tháp) lợi dụng và bóc lột những thành viên bên dưới (đáy tam giác).

Bạn đã từng tham gia Bán Hàng Đa Cấp chưa?
Bạn nghĩ gì về mô hình kinh doanh này?
Các công ty nào là Bán hàng đa cấp, công ty nào là lừa đảo?

Theo em thấy hiện nay hầu hết sinh viên năm nhất đều tiếp xúc với mô hình Bán hàng đa cấp (Kinh doanh theo mạng). Còn với các anh chị khóa 08, 09 thì cũng nhiều người đã tham gia.
Xin anh chị cho ý kiến Bán hàng đa cấp là gì? 732701

descriptionBình chọnRe: Bán hàng đa cấp là gì?

more_horiz
Bạn tham khảo qua đi:
Bán hàng đa cấp bất chính
Mô hình kinh doanh hợp pháp tại Việt Nam

more_horiz
Vậy ở Việt Nam công ty nào là bất chính, công ty nào có thể tham gia được?

more_horiz
Cái này mình ko rành lắm, nếu tìm trên mạng thì ra một số cty nhưng mình ko chắc có hợp pháp ko? Ai bít thì chỉ dùm bạn sinhhoc với nha.

more_horiz
Nhờ cái bán hàng đa cấp này mà hồi lớp 12 lớp mình suýt mất một người bạn! Mỗi người cẩn thận nha!

more_horiz
bán hàng đa cấp gê lắm...nó hút máu mình như đỉa hút zị đó.....đừng rớ zô mang họa, mọi người xa lánh....theo kinh nghiệm t đc biết 1 số điểm nhận dạng Cty hàng đa cấp như sau:
1. Bạn sẽ được "mời" tham gia hội thảo và sau đó phải mua sp hoặc nộp tiền mới đc vào làm thành viên.
2. Sản phẩm rất ít được quảng cáo rộng rãi rầm rộ dù tính năng của nó nge rất TUYỆT.
3. Bạn dc hứa hẹn là sẽ kiếm rất nhiều tiền trong 1 khoản thời gian ngắn.
4. Nhiệm vụ chính của bạn ko phải bán hàng mà là mua hàng(ý tui là họ bắt bạn phải mua sản phẩm gòi lấy sản phẩm đó đi bán kiểu như dằn tiền cọc chứ hok có giao sp) và mời thành viên.
Và hãy chú ý là tiền bạn kiếm đc từ việc mời thành viên ko phải kiểu Cty tra cho bạn mà là bạn lấy của thành viên dc mời sau đó chia phần trăm số tiền đó, mà bạn là người chiu thiệt mà còn mang tiếng nữa
Cuối cùng, HÃY LÀ MỘT NGƯỜI KINH DOANH THÔNG MINH
ý tui là hãy tỉnh táo khi kiếm việc làm thêm nha
;58 ;20

more_horiz
Thực ra bán hàng đa cấp không xấu, và không hề dễ dàng. Bán hàng đa cấp được những nhà chiến lược nước ngoài nghiên cứu và tiến hành một cách rất chuyên nghiệp. Nhưng khi thâm nhập vào thị trường Việt Nam nó bị biến tấu qua một dạng khác, đó là cái dạng mà nhiều sinh viên hay dính vào, đơn giản vì nó quá dễ, theo đó bạn chỉ cần cái gọi là "đầu tư ban đầu" và một cái "mặt dày".

Thời gian học năm nhất mình có tìm hiểu qua vài công ty và quyết định thử sức ở Oriflame, đây là một trong số ít ỏi công ty bán hàng đa cấp thực sự. Phải nói là không dễ dàng một chút nào cả.

Bạn có mời người tham gia nhóm đông mà không làm thì bạn cũng chẳng được gì (thay vì là % hoa hồng như các công ty lừa đảo). Muốn lên cấp bậc thì bạn phải có số thành viên đạt cấp bậc nhất định (Tức là các thành viên này phải hoạt động chứ không phải là con số ảo).

Nếu cấp bậc bạn thấp hơn thành viên nhóm thì bạn sẽ mất toàn bộ chiết khấu của nhóm đó (Điều này không bao giờ xảy ra với các công ty lừa đảo).

Và mỗi tháng chính bạn phải làm được một lượng công việc tối thiểu thì mới được nhận chiết khấu và có yêu cầu số thành viên tối thiểu, đạt cấp bậc nào đó thì bạn mới được tăng cấp (Ở mấy công ty lừa đảo thì chỉ cần số lượng, % hoa hồng trích từ "khoản đầu tư ban đầu").

Bán một món hàng lời 30% (trên thực tế chỉ là 21%, 9% còn lại ở đâu thì mình quên mất rồi), so với tiệm tạp hóa có vẻ ngon ăn thật, nhưng trong bán hàng đa cấp thì một lần bạn gặp được bao nhiêu khách hàng, bán được bao nhiêu sản phẩm? Để có một khách hàng bạn tốn bao nhiêu thời gian, chi phí? đó là chưa kể tiền vận chuyển, tư vấn khách hàng là do bạn chứ không phải là công ty. Suy đi tính lại một ngày mà bạn chỉ bán được một món hàng dưới 100k thì chỉ có lỗ.

Đã làm phải có niềm tin vào công việc kinh doanh và ý tưởng mình theo đuổi, nếu không thì thôi. Những người khác không thành công không có nghĩa là bạn cũng như vậy.

Nên biết rằng 40% triệu phú trên thế giới đề bắt đầu từ bán hàng đa cấp.
Bạn nào còn nghi ngờ thì có thể xem qua bài này: http://mfo.mquiz.net/News/?Function=NEF&tab=Moi-ngay-1-chuyen&File=937

Quên nói cho bạn biết là mình từ bỏ rồi, vì mình không đủ khả năng, làm cái này suốt ngày gặp biết bao định kiến, do người ta tiếp xúc với mấy công ty lừa đảo nhiều quá.

Kiếm một khách hàng là một chuyện, mời họ mua được một món còn khó hơn đi tiếp thị. Hay gặp nhất là kiểu ta đây cái gì cũng biết, tư vấn họ cách dùng như nước đổ lá môn, vài ngay sau thì gọi điện la om sòm, đòi trả hàng.

Còn về thành viên thì... kiếm một người thèm tiền không khó (cứ nói mặt lợi ích là họ bay như ruồi). Tuy nhiên kiếm một người có thể làm việc cùng thì như tìm kim.

Siêu nhân nào đủ nghị lực thì theo, em đây phánh lẹ cho nó lành. Ai có kinh nghiệm thì trả lời cho em nó biết mà chọn.

more_horiz
privacy_tip Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết
power_settings_newLogin to reply